(KTSG Online) – Bộ Công Thương vừa có công văn số 5178/BCT-XNK gửi các hiệp hội, doanh nghiệp liên quan đến vận tải biển về giải pháp thúc đẩy xuất nhập khẩu trong bối cảnh giá cước tăng cao.
![](https://cdn.thesaigontimes.vn/wp-content/uploads/2022/10/cang_tan_vu_hai_phong.jpeg)
Theo cổng thông tin điện tử Bộ Công Thương, trước tình trạng tăng giá cước, ùn tắc cục bộ tại một số cảng ở châu Á, thiếu container đã tác động đến hoạt động xuất nhập khẩu, Bộ có các nội dung trao đổi với các hiệp hội, doanh nghiệp.
Đầu tiên, các doanh nghiệp xuất nhập khẩu phối hợp với doanh nghiệp logistics để nâng cao năng lực, lập kế hoạch sản xuất, vận chuyển, xuất nhập khẩu hàng hóa, ký hợp đồng dài hạn với hãng tàu và giảm thiểu tác động của giá cước, phụ phí.
Thứ hai, doanh nghiệp xuất nhập khẩu với châu Âu có thể xem xét tuyến đường thay thế, vận tải đa phương thức như đường biển sang Trung Đông, đường hàng không, đường sắt, đường bộ sang châu Âu.
Thứ ba, doanh nghiệp nên tận dụng ưu đãi FTA. Hiệp hội ngành hàng phối hợp với Bộ Công Thương, Liên đoàn Thương mại và Công nghiệp phổ biến thông tin về FTA để tạo thuận lợi trong giao thương.
Thứ tư, doanh nghiệp xuất nhập khẩu phối hợp với cơ quan hải quan và doanh nghiệp khai thác cảng để xử lý hàng hóa tồn đọng tại cảng, thúc đẩy luồng hàng lưu thông, nâng cao năng lực xử lý hàng hóa tại cảng.
Thứ năm là hỗ trợ đào tạo và nâng cao năng lực đàm phán hợp đồng mua bán và hợp đồng bảo hiểm cho doanh nghiệp vừa và nhỏ. Cuối cùng là xây dựng kế hoạch phòng ngừa và phản ứng nhanh, giảm thiểu nguy cơ, rủi ro, tổn thất từ các sự cố phức tạp trong tương lai.